Nhãn

Thứ Hai, 15 tháng 4, 2013

Phạt tiền 1.000.000đ lái xe máy có nồng độ cồn vượt quá quy định


Ông Nguyễn Minh Châu (tỉnh Quảng Ninh) hỏi: Sau 11h đêm tôi đi xe về thì bị cảnh sát giao thông kiểm tra hành chính, do không có giấy tờ xe nên tôi bị giữ xe và nồng độ cồn trong máu của tôi là 0,253. Vậy, mức phạt của tôi là bao nhiêu và tại sao tôi bị giữ xe đến 10 ngày?




Về vấn đề trên, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:


Theo quy định tại Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ thì: Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Đăng ký xe; Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.


Đồng thời, không được điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn; điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở theo quy định tại Khoản 8 Điều 8 Luật nêu trên.


Nếu vi phạm các quy định nêu trên thì sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.


Theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP thì bị xử lý như sau:


Đối với trường hợp điều khiển xe ô tô


- Không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.


- Không có Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 19 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP;


- Không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (nếu có quy định phải kiểm định) hoặc có nhưng đã hết hạn bị phạt từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 19 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP;


- Không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.


Các hành vi không có Giấy phép lái xe, không có Giấy đăng ký xe, không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của bạn đã vi phạm Điểm đ, Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP nên bị tạm giữ phương tiện ngay đến 10 ngày.


- Khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở theo quy định tại Điểm b Khoản 7 Điều 8 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP thì bị phạt tiền từ 8.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng; đồng thời, bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 54 Nghị định nêu trên.


Đối với trường hợp điều khiển xe mô tô, xe gắn máy


- Không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng theo quy định tại Khoản 5 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.


- Không có Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 20 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP;


- Không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.


- Khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 9 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.


Các hành vi không có Giấy phép lái xe, không có Giấy đăng ký xe của ông đã vi phạm Điểm b, Điểm e, Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP nên bị tạm giữ phương tiện ngay đến 10 ngày.


Trong câu hỏi ông Châu không nói rõ là không có những loại giấy tờ nào về xe nên nếu chỉ không có một trong các loại giấy tờ nêu trên thì chỉ bị phạt về hành vi không có loại giấy tờ đó và hành vi trong người có nồng độ cồn vượt mức cho phép.


Trường hợp không có tất cả các loại giấy tờ về xe thì bị phạt tất cả các hành vi đó và hành vi trong người có nồng độ cồn vượt mức cho phép theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính (Khi quyết định xử phạt một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính, thì người có thẩm quyền chỉ ra một quyết định xử phạt trong đó quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng hành vi vi phạm; nếu các hình thức xử phạt là phạt tiền thì cộng lại thành mức phạt chung).


Như vậy, đối với hành vi không mang theo giấy tờ xe thì ông Châu có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo những quy định nêu trên.


Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Vụ Pháp chế - Bộ Công an  đã có thông tin trả lời công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ.


Theo CTTDTCP

7 Nhận Xét :

  1. điều khiển phương tiên tham gia giao thông với nồng đọ cồn cao trong người thì sẽ gây nguy cho xã hội trước tiên là gây hại cho bản thân mình và người tham gia giao thông khác. Vậy nên mọi người khi tham gia giao thông thì không nên uống rượu bia mà khi đã uống rượu bia thì không nên tham gia giao thông

    Trả lờiXóa
  2. Phải phạt thật nặng những hành vi như nồng độ cồn trong máu quá quy định bởi vì nếu say rượu mà tham gia giao thông không chỉ gây nguy hiểm cho chính bản thân mà còn gây nguy hiểm cho chính những người khác. Mức phạt từ 500 000 đến 1000 000 đồng là hợp lý. Mỗi năm tai nạn giao thông cướp đi sinh mạng của hàng nghìn người, tính trung bình mỗi ngày có hơn 30 người chết. Sống trong hòa bình mà để điều đó xảy ra là không chấp nhận được

    Trả lờiXóa
  3. Những chế tài xử lý ngày càng mạnh tay hơn đối với những trường hợp điều khiển xe có nồng độ cồn vượt quá cho phép . có những biện pháp răn đe tích cực như thế này thì mới hạn chế được tình trạng những vụ việc tai nạn giao thông đáng tiếc do bia rượu gây ra/

    Trả lờiXóa
  4. Phạt thế là còn nhẹ ấy chứ ,theo tôi chúng ta cần học tập một nước văn minh như nhật bản trong việc xử phạt vi phạm giao thông, đối với hành vi uống riệu khi lái xe thì ngươi vi phạm rất có thể sẽ phải đi tù ở nhật bản, vì trong thực tế, họ uống riệu , bia khi lái xe trước hết ảnh hưởng đến tính mạng của chính bản thân họ, nhưng có phải họ đi một mình đâu, họ rất dễ gây tai nạn cho người khac, vì thế cần phải phạt nặng, thậm chí là thu bằng lái, thu giữ phương tiện không hoàn trả...

    Trả lờiXóa
  5. Nguyễn Sinh Hùng17:55 25 tháng 5, 2013

    bòn mót của dân quá đáng, hơn cả chủ nghĩa bóc lột, làn CN mỗi tháng được bao nhiêu mà phát nhiều thế dân lấy tiền đâu mà đóng

    Trả lờiXóa
  6. Nguyễn Sinh Hùng18:00 25 tháng 5, 2013

    QHi không đồng tình cánh phạt này, BT CA, BT TC xem lại, yêu dân như con mà phạt dân nhiều vậy thì dân lấy gì mà sống, các chú cứ nghĩ ai cung kiếm hàng tỷ mồi năm như các chú chăng, xem lại đi

    Trả lờiXóa
  7. Nguyễn Sinh Hùng18:06 25 tháng 5, 2013

    Lực lượng CA sống cho dâng mà bây chừ sống cho chính bản thân CA,
    Không biết họ nghĩ sao khi chính họ vẩn vi phạm luất giao thông mỗi ngày.
    CA GT là người điều tiết GT chứ cũng là con người thì sống phải có tình người

    Trả lờiXóa

 
Chia sẻ